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SEHEMU YA 8 

 

 

“We mshenzi siyo binadamu hata kidogo…” 
Simbeye akasema. 

“Tukiwa kazini hatuna mzaha hata kidogo. Asante 
mzee mi nimemaliza, sasa huyo ni wa kwenu siyo 
wangu tena. Mimi niachieni yule mwingine bado 
sijamalizana naye,” Amata akamwambia, “tuonane 
kesho, nitalutafuta,” akamwambia huku akipotelea 
nje. Kamanda Amata akamchukua askari wa mapokezi 
na kumkabidhi vifaa vyote vya Braison Sambala kisha 
yeye akaingia garini. Gina alikuwa amelala fofofo 
nyuma ya usukani. 

“We msichana, amka twende…” akamwambia 
Gina huku akimtikisa. Gina akakurupuka na kujiweka 
vizuri. Akajifikicha macho. 

“Uuuuh nimechoka sana… tunaelekea wapi, saa 
tisa sasa…” Gina akauliza. 

“Twende nyumbani kwako sasa tukalale…” Amata 
akamjibu. Gina akatabasamu na kuwasha gari. 

“Hayo ndiyo maneno dear… nimemiss sana joto 
lako…” 

“Endesha gari!” 
 

✠ ✠ ✠ 

 



 Nyumbani kwa Gina, Msasani nyuma ya Supermarket ya 
Mayfair Plaza waliwasili saa tisa usiku. Wakati Gina akioga na 
kujiandaa kupanda kitandani, mwili ukiwa chem-chem, Amata 
alikuwa mezani katika chumba cha kujisomea. Juu ya meza hiyo 
palikuwa na simu na kitabu kidogo cha kumbukumbu. Vilikuwa 
vitu alivyovitoa kwenye chumba cha Braison Sambala. Akiwa 
ametingwa na simu yake, alihisi kuguswa bega. 
 “Mpenzi muda wa kulala sasa, twende tafadhali,” sauti ya 
Gina iliyapenya masikio yake huku mkono wake mmoja ukiwa 
umepita nyuma ya shingo ya Amata na vidole vya mkono huo 
vikipapasa kifua cha mwanaume huyo. Amata alitaka kujibu, 
lakini alijikuta pumzi inamkatika. Mwanamke huyu alizijua 
batano zote za Amata; wapi ya kushusha na kupandisha sauti, 
wapi ya kupandisha na kushusha mapigo ya moyo na kadhalika. 
Hakuongea kitu, akainuka na kuambatana na mwanamke huyo 
mpaka chumbani. Haikuwachukua hata dakika kumi, wawili hao 
waligalagazana kitandani huku ndimi zao zikipishana kwa ufundi 
mkubwa kutoka kinywa cha huyu kwenda kinywa cha mwingine. 
Dakika arobaini na tano zilizofuata, kiu kilikuwa kimekatika. 
Gina alijitupa aliuchapa uzingizi mzito kifuani pa Amata. Lakini 
mwanaume huyo bado akili yake haikuwa sawa. Alikuwa akiwaza 
mengi kiasi kichwani mwake. Alitaka kujua jambo kabla jimbi 
hajawaika ili ajue akitoka humo ndani ni wapi pa kuanzia. 
Kokwa! Kokwa ilishaanza kumchanganya. Kichwani mwake 
tayari alianza kumhitaji Chiba. Kuna mambo huyu jamaa inabidi 
kuja kuyatatua! Akawaza. Akiwa katika mawazo hayo akajikuta 
akibebwa na usingizi mzito hasioutegemea. 
 Sauti ya jimbi wa alfajiri ndiyo ilimgutusha kutoka katika 
usingizi huo. Alipojipapasa kifuani, hapakuwa na Gina, 



alipogeuza macho kuangalia pembeni, hakumuona mwanamke 
huyo. Amata akakurupuka na kuketi kitandani. Taa ya chumbani 
ilikuwa ikiwaka, mlango ulirudishiwa kama kawaida. Ni Gina tu 
hakuwamo mle chumbani. Akainuka na kusimama wima 
sakafuni. Akavuta hatua kuuelekea mlango wa kile chumba na 
kuufungua taratibu. 
 “Yupo hapa nyumbani amepumzika, jamani kazi kazi kazi, kazi 
zipo tu hebu tumwache na mtoto wa mwanamke mwenzetu apate 
pumziko kwa afya…” Gina alikuwa akizungumza na mtu wa 
upande wa pili. 
 (…) 
 “Ndiyo kala cha usiku kizito kizito na alfajiri hii nataka ale cha 
asubuhi cha kilo nyingi, naandaa jambo langu hapa…. Hahahahaaaa 
we mwanamke baadae bwana!” Gina alisema huku akiangua cheko 
na kuiweka ile simu pembeni. 
 Amata akajivuta na kurudi kitandani, akajilaza kama si yeye 
aliyeamka. Dakika kama kumi hivi baadae, Gika aliingia akiwa na 
chano kilichokuwa na bilauli moja kubwa. Ndani ya bilauli ile 
mulionekana kuwa na kinywaji kizito kizito. Ntakoma! 
 “Bebi, umeamka?” Gina akauliza mara baada ya kuona 
Amata akifumbua macho, “Unywe basi stafathi ya leo hii itakufaa 
sana,” akamwambia. 
 “Gina! Kitu gani hicho?” akauliza. 
 “Bomu la nyuklia, nataka kabla hatujaenda kazini tuwe 
sawa,” Gina akaeleza wakati akimkabidhi ile bilauli. 
 “Kuwa sawa kivipi?” 
 “We kunywa kwanza!” Gina akasisitiza. Amata hakufanya 
ajizi, dakika tano zilizofuata alikabidhi bilauli ile ikiwa tupu. Gina 
aliipokea na kuiweka kando. Kisha alijiweka vyema na 



kumkumbatia Amata pale kitandani. Zilifuata dakika thelathini za 
mibingiriko mizito, kishapo, wote walibebwa na usingizi mzito 
usio na ndoto. 
 Saa nne ya asubuhi, Amata alikuwa wa kwanza kuamka. Bila 
kumtikisa Gina, alikiacha kitanda na kuelekea maliwato. 
Alipomaliza kujiweka sawa kwa usafi, alirudi na kutwaa suti safi 
ya buluu-nyeusi. Ndani ya nyumba hiyo Amata alikuwa akiacha 
baadhi ya nguo zake kwa dharula kama hizo. Hakujiandalia chai, 
alibeba kila kilicho chake ambacho aliona anakihitaji kwa kazi ya 
siku hiyo na kuelekea kwenye maegesho ya magari. Pale 
aliyaacha yote na kulifuata Toyota Starlet. Hili lilikuwa ni gari 
dogo kwa umbo lakini lenye nguvu na kasi ya kuridhisha liwapo 
barabarani achilia mbali ulaji wake “wa mafuta wa kunusa”.  
 Matairi ya gari lile yalisimama katika maegesho ya jengo la 
kampuni kubwa ya simu, Dar-Telecom. Amata akateremka, na 
moja kwa moja akalifikia dawati la mapokezi. Pale alipokelewa 
na wanadada wawili waliokuwa wakihudumia wa teja kwa 
ukarimu wa ajabu. Sauti nyororo ilimfanya Amata kutulia tuli na 
kueleza shida yake. Baada ya kuonesha kitambulisho chake cha 
upolisi, mmoja wa wale wanawake akamuongoza mpaka kwenye 
chumba maalum. Ndani ya chumba kile mulikuwa na watu 
watatu, vijana. Kila mmoja akiwa kwenye kompyuta yake 
akiendelea na majukumu aliyopewa. 
 “Karibu kiti!” mmoja wa wale vijana akamakaribisha Amata 
na kumsogezea kiti. Amata akaketi kwa utulivu huku macho yake 
yakipepesa kikachero kuangalia hiki na kile. “Naweza 
kukusaidia?” yule kijana akiwa kaiacha kompyuta yake 
akamuuliza Amata. 



 “Yeah! Mimi ni ACP Jaffari kutoka kituo kikuu cha polisi...” 
Amata akajitambulisha vya uongo kama kawaida yake. 
 “Sawa afande karibu...” 
 “Nahitaji kupata mawasiliano ya namba hizi hapa...” 
akaweka karatasi mezani kati ya yeye na yule kijana. Yule kijana 
akaivuta kwake na kuzitazama. Naam zilikuwa za mtandao wa 
Dar-Com, kampuni ambayo wao wanaitumikia. Akabetua 
kichwa kumtazama Aamata usoni. “Walau masaa mia sita 
yaliyopita kwa kila namba,” akamwambia. 
 “Mass mia sita?” yule kijana akauliza. 
 “Ndiyo kijana... fanya hivyo tafadhali,” Amata akaomba. 
Yule kijana akazungusha kiti chake mpaka kwenye meza yake na 
kuanza kazi hiyo. Kama Chiba akangalikuwa nchini Amata 
asingehitaji kufika huku. Chiba arudi sasa, mambo yashakuwa mengi! 
Akawaza. Dakika theleathini na tano za ukimya ziliikamilisha kazi 
ile. Amata akakabidhi kadi mmweko na kuweka taarifa zote 
humo. Si sauti tu, yule kijana aliweka mpaka arafa zilizotumwa 
na kupokelewa na namba hizo. 
 “Shukrani!” Akapokea na kushukuru kisha akaondoka nazo. 
Safari hii moja kwa moja safari ilikuwa shamba. Alijua wazi kuwa 
kazi hiyo inahitaji kufanyika kwa uangalifu na utulivu mkubwa, 
na eneo pekee ambalo angepata utulivu huo ni Shamba pekee. 

ΩΩΩΩ 
 Katika meza kubwa ya kioo iliyokuwa katikati ya sebule 
pana waliketi Madam S, Gina, Jasmini na Amata. Wanne hawa 
chini ya mwanamama huyu kachero walikuwa wakijadili suala 
zima la Kokwa pamoja na ajali tatanishi iliyompata mwanamama 
huyo. 



 “Kwa hiyo, haya mambo mawili mpaka sasa yanaelekea 
kuwa ni jambo moja kwa asilimia tisini na tano,” Amata akasema, 
“Katika upelelezi wangu nimegundua kuwa aliyekusukuma pale 
Barabara ya Samora ni Braison Sambala, jambazi sugu 
linalotafutwa na TanPol kwa miaka mingi sasa...” 
 “Na bado hawajamkata?” Madam S akadakiza swali. 
 “Doh! TSA imeshamkata jana na kumtia mikononi mwa 
TanPol… hivi kama dakika hii bado yupo hai sijui… muulize 
Zaidi Inspekta Simbeye,” Amata akamjibu. “Pia tumempata na 
kumkata dereva wa lile gari lililokugonga. Isitoshe lile gari ni 
mali ya Nuru, katibu katika ofisi ndogo za Bunge...” 
 “Hapa tu?” Madam S akauliza kwa hamaki. 
 “Ndiyo ni hapo tu… sasa kama gari lile ni la Nuru, ina 
maana mwanamke huyu ana mahusiano ya karibu na hao watu. 
Hatuoni kwamba kuna vigogo wanaweza kuwa wanaingia katika 
hili, Ofisi ndogo ya Bunge inatuunganisha na Bunge lenyewe na 
Wabunge waliomo na Baraza la mawaziri…” Amata 
akazungumza huku akimshuhudia bosi wake akitikisa kichwa juu 
chini. Alikwisha mzoea na alijua nini maana ya kutikisa kichwa 
namna hiyo. Analo jambo kichwani ambalo linaingia hapo katika 
hilo linalozungumzwa. 
 “Umefika hatua nzuri sana…” Madam S akampongeza 
Amata. 
 “Nafikiri ameenda zaidi ya hapo mkuu...” Gina akadakiza. 
 “Ndiyo... katika uchunguzi niligundua kuwa gari lila 
lililokugonga lilikuwapo kwenye msiba wa Kisinini nyumbani 
kwake. Hii ilinifanya kuingia msambweni. Baadaye nikagundua 
kuwa Geofrey Kisinini ameuawa na hawa majahili, nimefuatilia 
na baada ya kuwabana kule kituo cha kati, mmoja amekiri kuwa 



Kisinini ameuawa na wao. Lakini inaonekana kuna mtu kutoka 
nje ya nchi anayewatuma hawa kufanya hayo...” Amata akaeleza. 
 “Mtu kutoka nje, yaani mgeni?” Madam S akauliza. 
 “Ndiyo, na nimepewa maelekezo na huyu bwana ni wapi 
mara ya mwisho walipokutana na mzungu huyo...” Amata 
akajibu. 
 “Wapi?” 
 “Kigamboni Kibada, Mtaa wa Mkwati, anasema jumba 
walilokutana limejengwa pweke kabisa mbali na makazi ya 
wengine...” Amata akaeleza. Madam S akabaki kumtazama 
Amata pasi na kummaliza. Kisha akamgeukia Gina na akamalizia 
na Jasmini, halafu akarudisha macho tena kwa Amata. Akavuta 
pumzi ya kutosha na kuitoa taratibu. Mvuto ule ulikifanya kifua 
chake kipande juu haraka na kuteremka taratibu. “Kuna nini 
jingine?” akauliza. 

“Nina rekodi ya sauti za mazungumzo ya namba mbili za 
simu amabzo kwazo labda tutapata ziada,” Amata akamjibu bosi 
wake. 

“Mpe Gina hapo...” akamwambia Amata, “Gina! Haya 
utakuwa Chiba leo, tunataka kusikia kila kitu hapa,” Madam S 
akamwambia Gina kisha akatulia kitini. Gina akatoka kwenye kiti 
chake na kuchukua ile kadi mmweko kutoka kwa Amata. 
Akaiendea kompyuta kubwa iliyo kando ya meza hiyo na 
kuiwasha. Kisha akapachika ile kadi na kusubiri sekunde chache 
tu, ikafunguka. Ndani ya kadi ile mulikuwa na vikasha viwili kila 
kimoja kikitambulishwa kwa namba ambazo ni zile za simu. 

“Anza cha chini!” Madam akamwambia. Gina akaanza na 
mwito mmoja baada ya mwingine, waliouona hauna maana 



waliuacha na ile walioona inaweza kuwaletea mantiki 
walisikiliza. 

 

‘Jambo ni moja tu, tumeshamalizana na Mr Mwasi Suguta kule 

Bahi,  
na hapa Dar’ kazi ilobaki ni ndogo, hakikisheni inakamilika kwa 

wakati,  

huyu mwanamke mumwangalie kwa makini.’ 
..... 

 
‘Sawa mkuu, kila kitu kipo kwenye mstari, shughuli yote 
imepangwa keshokutwa usiku.’ 
 

 Simu mojawapo ilinukuliwa namna hiyo. Mazungumzo ya 
watu wawili wakibadilishana mawazo juu ya jambo fulani. 
Madam S alimjua Mwasi Suguta aliyetajwa katika simu hiyo. 
Bwana huyu aliteuliwa na Rais kuwa mzimamizi wa urutubishaji 
wa urani kule Bahi na Namtumbo kwa kuwa yeye ni kati ya watu 
wachache sana hapa Tanzania waliokuwa na elimu ya masuala ya 
kinyuklia. Madam S akamtzama Amata, “Unamjua huyo?” 
akamuuliza. 
 “Nani?” 
 “Mwasi Suguta...” 
 “Jina siyo geni ila sijawahi mfuatilia...” Amata akajibu. 
 “Huyo ni mtaalam wa masuala ya kinyuklia hapa Tanzania, 
wapo wachache sana, lakini Namba Moja alimteua kuwa 
msimamizi wa mchakato wa urutubishaji urani akiwa sambamba 
na wataalam wa Urusi na China, na amesomea hukohuko 
Urusia,” Madam S akaeleza. Amata akabaki kimya akisikiliza. 



 “Na huyo mwanamke aliyetajwa hapo ni nani? Au ndo 
wewe...” Amata akauliza.  
 “Sijui... lakini lazima tumjue,” Madam S akajibu. 
 

‘Hakikisheni Geofrey Kisinini anapotezwa kitaalam,  

na yule mwanamke mpeni muda kidogo ili wasishtuke,  
kwa ujumla ni kufuta kila alama iliyobaki nyuma.’ 

 
Sauti iliyokuwa ikiongea Kiingereza ilizungumza kwa kutoa 

maagizo. “Hiki Kiingereza si cha Mtanzania...” Madam S 
akasema. Na wote wakajibu kwa kutikisa vichwa. Baada ya 
kusikiliza simu na kusoma jumbe zaidi ya saa mbili pale mezani. 
Makachero hawa wakachakata kila kitu katika weledi wa hali ya 
juu. Na kishpo wakapanga jinsi ya kukamilisha kazi yao. 

“Amata inabidi ufanye juu chini uijue Kokwa kwa undani 
kabisa na ujue kwanini na kwa vipi imetoweka,” Madam S 
akazungumza kimamlaka. “Gina na Jasmini mtakuwa standby kwa 
lolote,” akamalizia. Kikao cha mipango yao kikakamilika na kisha 
wakaachana. 
 

Ω 
KIBADA, MTAA WA MKWATI 
Saa 11:35 Jioni 
 

Amata aliegesha pikipiki yake umbali mfupi kutoka katika 
lango la kuingia kwenye hilo jumba pweke. Ni mikorosho na 
miembe ilizunguka eneo lote. Hakukuwa na nyumba jirani. 
Hatua zake zikamfikisha mbele ya lango kuu la kuingia katika 
kitalu hicho. Alipotupa macho, aliona njia ndefu iliyoanzia pale 



getini na kuelekea kwenye lile jumba. Geti lile lilitengenezwa 
kwa bomba moja nene la inch nne lililopoteza rangi yake na 
kubaki ile asilia. Akaiweka miwani yake vizuri, na kubofya kitufe 
kimoja katika mkanda wake wa kiuno. Kisha akaliengea lile 
bomba na kuinama kupita uvunguni kisha akasimama na kuliacha 
nyuma. Akajipapasa mbavuni na kuhakikisha bastola zake zote 
zipo. Akavuta hatua kama mwenyeji juu ya njia ile pweke. Katika 
mchanga hakukuonekana hata alama za magurudumu ya gari au 
mnyama awaye yote. Inaonekana hapa hakuna watu muda mrefu! 
Amata akajisemea moyoni huku akizidi kutembea kwa kujiamini. 
Nyasi fupifupi zilikuwa huku na huko, mavi ya ng’ombe makavu 
yalitapakaakatika njia ile. Hakujali! Moyo wake ulitaka tu 
kulifikia lile jumba ambalo upande wa pili lilipakana na Bahari ya 
Indi. 

Kabla ya kulifikia lile jumba, palikuwa pameegeshwa 
Bedford la kizamani. Lori lile chakavu lililosongwasongwa na 
nyasi huku na huko, matairi yake yakiwa bila upepo liliegeshwa 
kwa utulivu mbele yake. Akili yake maramoja ikakumbuka 
jambo alilokumbana nalo katika mkasa wa Operesheni Kahmir 
kwamba kuna wakati katika majumba pweke kama haya huwa 
kuna kamera za siri katika maeneo usiyoyatarajia. Katika 
operesheni ile, kule Bwejuu, Unguja kamera za siri zilifungwa 
kwenye taa za mbele za gari bovu lililoegeshwa nje yake. 
Akatulia kwanza. Akageusa uso wake pande zote kutazama 
mandhari tuli iliyomzunguka. Ile nyumba kubwa ilikuwa katikati 
ya uwanja huo wenye nyasi fupifupi, mavi ya ng’ombe 
yaliyokauka hapa na pale. Hapakuwa na mti mkubwa hata mmoja 
wenye uwezo wa kuficha tambo la mwanadamu. Kwa ujumla 
eneo lile lilikuwa kimkakati zaidi, na Amata aligundua hilo. 



Hapo hisia yake ikamwambia mtu anayemtafuta si mtu wa 
kawaida. Akajiweka sawa, akavaa miwani yake na kuvuta hatua 
kuueleka mlango mkubwa kwa kupita nyuma ya lile lori. 

Mlango wa mbao ulitanguliwa na mlango wa chuma 
uliotengenezwa madhubuti kabisa. Hakufungwa, bali ulikuwa 
wazi kabisa isipokuwa ule wa mbao. Akasimama na kuutazama, 
akafungua hisia zake ioli kuruhusu kusikia hata mjongeo au 
mhemo hata wa panya tu. Sekunde hamsini na nne hivi zilitosha. 
Kwa mkono wa kushoto uliovaa glavu nzito nyeusi akakamata 
kitasa na kukinyonga, huku ule wa kulia ukiwa hima na bastola 
iliyoshiba sawasawa. Hata ule wa mbao haukufungwa. Lakini 
alipousukuma ulionekana kusongwasongwa na tandabui. Kwa 
shida kidogo, lakini alifanikiwa kuusukuma ili kupata nafasi ya 
kupita. Palionekana kama hakuna mtu anayeishi ndani ya nyumba 
hiyo. Macho ya Amata yakatua kwenye sebule kubwa ya kisasa 
lakini viti vyake vyote vilikuwa vimefunikwa kwa vitambaa vizito 
vilivyojaa vumbi. Marumaru za nyumba hiyo zilikuwa na vumbi 
ya kutosha. Alipomaliza kutazama samani zile, akatazama kwa 
umakini marumaru zile, hakukuonekana hata alama ya kwa mba 
kuna mtu katembea juu yake katika siku hizo. 

Mh! Akaguna moyoni. Akajua wazi kuwa akiingia basi ni 
yeye atakayeacha alama za miguu yake. Akainua mguu wake 
mmoja na kushika soli ya kiatu chake, akaing’oa na kubakisha soli 
nusu isiyo na alama zozote. Na upande wa pili akafanya 
hivyohivyo. Akazikunja na kuziweka kwenye mifuko ya suruali 
yake ambayo vijana huiita ‘timberland’. Sasa angeweza kuingia 
na kutoacha alama za nyayo zake, maana soli yake haikuwa na 
alama yoyote. Akavuta hatua na kuikanyaga sebule ile kwa 
utulivu kuhakikisha hafanyi kelele yoyote. Ukuta ulipambwa na 



picha kubwa kubwa zisizo na rangi nyingine zaidi ya nyeusi na 
yeupe. Lakini zilihifadhiwa katika fremu nzuri na imara. Picha 
moja ilimwonesha Vladmir Lenin akiwa anahutubu mbele ya 
watu wa Urusi. Picha ya pili ilikuwa ya Eleksey Tolstoy, mfasihi 
wa mashairi na riwaya wa Kirusia aliyeandika sana nyakati za 
mapinduzi ya Kisovieti. Picha nyingine kubwa ilikuwa ys Mikhail 
Sholokhov, naye ni mwanafasihi wa Kirusia aliyeandika hekaya 
nyingi fupifupi kwenye magazeti kama ‘Yunosheskaya pravida’na 
majarida mengine. Pamoja nazo zilikuwapo nyingine nyingi za 
wanamapinduzi mbalimbali wa Kirusia. Chini ya picha kubwa ya 
rais Mikhail Gorbachov palikuwa na meza ndogo iliyokuwa 
vitabu vilivyopangwa upande huu na ule mwingine. Kiti kimoja 
nadhifu kilikuwa hapo, taa ndogo ya mezani ilikuwa juu yake, 
vumbi nalo lilihanikiza kila mahali. Meza ile juu ilikuwa na kioo 
kikubwa amabacho kwa chini yake, yaani juu ya ubao wa juu wa 
ile meza na chini ya kile kioo palikuwa na picha nyingine ndogo 
ndogo. Picha zile zilikuwa za mzungu mmoja aliyepiga na 
viongozi mbalimbali wa serikali na taasisi kubwakubwa. Amata 
alimtambua waziri mkuu, makamu wa rais, waziri wa nishati, 
watu wengine wanne aliopiga nao picha ambao nao walikuwa 
weusi kama yeye Amata hakuweza kuwatambua. Hakujali! Kwa 
miwani yake aliweza kupata picha zote ziloizokuwa juu ya meza 
hiyo. 

Sina haja ya kufanya ziara zaidi katika jumba hili pweke! 
Akawaza. Akageuka na kuuelekea mlango alioingilia. Kabla 
hajaufikia, macho yake yaligongana na ramani kubwa ya Tanzania 
iliyowekwa ndani ya kioo kikubwa na kupachikwa ukutani. 
Kama ingekuwa ramani tu basi Amata hasingeishuku, lakini 
alisimama kutazama vitu vitatu vinavyobebwa na kitu kimoja 



kikubwa. Kwanini ramani kubwa kama hii ikae kwenye sebule ya mtu? 
Labda ingekaa maktaba au shuleni! Akajiuliza. Katika ramani hii 
palikuwa na alama tatu zilizomtia wasiwasi Amata; alama mbili 
zilikuwa za kuonesha mionzi hatari ‘harzadous’, alama ya duara 
la njano lenye pembe tatu nyeusi tatu. Alama hizi moja iliweka 
eneo la Songea, chini kabisa ya ramani ile. Eneo lile 
lilizungushiwa duara na ndani yake yalisomeka maandishi 
‘Mkuju’. Alama nyingine kama ile ilikuwa eneo la Dodoma 
kwenye ramani ile, na kusungushiwa duara na ndani duara lile 
palikuwa na neno Bahi. Na alama ya tatu ilikuwa doti nyekundu 
nene na nzito kwa wino katika eneo la Mororgoro na duara 
kubwa lilichorwa na katikati paliandikwa Kibaoni. 

Amata alielewa na alijua kuwa Mkuju na Bahi ni maeneo 
muhimu sana kwa Taifa la Tanzania kwakuwa kwayo 
paligundulika madini ya Urani na tayari mpaka wakati huo kule 
Mkuju uchimbaji wa majaribio ulikuwa umeanza. Kuna uhusiano 
gani wa huyu jamaa na haya maeneo? Akajiuliza. Na vipi kuhusu 
Kibaoni huko Dumila? Ninahitaji kutembelea maeneo haya haraka 
iwezekanavyo! Akawaza. Kamanda Amata aliona hatua aliyofikia 
ya kutafuta taarifa. Mpaka hapo aliona sasa anahitaji kuziweka 
pamoja taarifa hizo hata kama ni chache, aliamini kuwa zitampa 
jambo kubwa. Akauendea mlango na kutoka nje, 
akaurudishiakama alivyoukuta na kuondoka zake pasi na 
upinzania wowote. Haiwezekani! 
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